แวะมาฟังการพูดคุยของเหล่านักพัฒนาเกมระดับแนวหน้าใน Thai Game Meet-Up
![](http://i0.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/06/00-104.jpg)
สวัสดีครับ เมื่อวันที่ 22 มิถุนายนที่ผ่านมา ผมได้มีโอกาสแวะไปร่วมฟังการพูดคุยของเหล่านักพํฒนาเกมชั้นแนวหน้าในงาน Thai Game Meet-Up ที่มหาวิทยาลัยศรีปทุม บางเขนครับ ซึ่งภายในงานก็ได้รับข่าวสาร และข้อมูลต่างๆ ค่อนข้างมากพอสมควร วันนี้ผมเลยขออนุญาตมาเล่าให้ฟังนะครับว่าจะมีอะไรเกิดขึ้นในวงการเกมเร็วๆ นี้บ้าง
![](http://i3.wp.com/thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/06/X2NvbnRlbnQvMjAxOS8wNjExL3RodW1ibmFpbC8xMzY0ODRfMDIwNjU3LmpwZyZ3PTExNDAmaD01OTc.jpg)
มาเริ่มต้นกันที่ทาง Gaming Fitness กันก่อนเลยครับ โดยทาง Gaming Fitness นั้นมีแผนจะเป็นส่วนหนึ่งในการผลักดันวงการ eSports อยู่แล้ว จึงได้มีการมานำเสนอในเรื่องของสถานที่ สำหรับการฝึกสอน เพื่อการเป็นนักกีฬา eSports ที่มีคุณภาพ โดยทาง Gaming Fitness เองพร้อมที่จะสนับสนุนทางด้านนี้
![](http://i1.wp.com/thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/06/01-26.jpg)
มาต่อกันที่ทาง Extend Interactive ผู้พัฒนาเกมที่มีชื่ออย่าง A.R.E.S. ที่วันนี้มีเรื่องราวที่หน้ายินดีมาเล่าให้ฟัง นั่นคือการเปิดทดสอบเกมใหม่อย่าง Pandora Hunter เกมมือถือสัญชาติไทย ที่มีแผนจะเปิดให้บริการเร็วๆ นี้ โดย Pandora Hunter จะเป็นเกมมือถือเล่นง่ายๆ สไตล์ที่หลายๆ คนน่าจะคุ้นเคย ก็ต้องลองติดตามกันดูครับ ว่าจะมีโอกาสได้เล่นกันเมื่อไหร่
![](http://i0.wp.com/thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/06/02-31.jpg)
มาถึงทาง Yggdrazil Group ผู้สรรสร้างเกมไทยสุดหลอนอย่าง Home Sweet Home ที่กำลังจะเปิดให้บริการ EP.2 ที่มาร่วมพูดคุยเกี่ยวกับเกม ไม่ว่าจะเป็นแนวคิดหรืออุปสรรคที่ต้องเจอ โดยปัญหาคือแม้ว่าเกมจะโด่งดังมากแค่ไหนก็ตาม แต่การสนับสนุนของผู้เล่นชาวไทยค่อนข้างน้อย เมื่อเทียบกับผู้สนับสนุนจากต่างประเทศ ทางผู้พัฒนาก็หวังว่าใน EP.2 นี้ จะได้รับการต้อนรับที่อบอุ่นจากเหล่าเกมเมอร์มากยิ่งขึ้น
![](http://i0.wp.com/thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/06/03-29.jpg)
ปิดท้าย แต่ไม่ท้ายสุดด้วยทาง Unity เจ้าของเอนจิ้นที่เกมเมอร์บ้านเราน่าจะคุ้นเคยกันเป็นอย่างดี ที่ภายในงานได้นำโปรเจคท์ใหม่อย่าง Tiny มานำเสนอ ซึ่งโปรเจคท์ดังกล่าว น่าจะเป็นการเรียกเสียงฮือฮาอีกครั้งในวงการเกมเลยก็ว่าได้
![](http://i3.wp.com/thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/06/04-27.jpg)
นอกจากนี้ยังมีแขกรับเชิญพิเศษเป็นสาวๆ จาก CM Cafe ที่นอกจากมาร้องเพลง เพราะๆ น่ารักๆ ให้ฟังแล้ว ยังมาร่วมพูดคุยถึงความชื่นชอบ และแง่คิดที่น่าสนใจเกี่ยวกับเกมอีกด้วย เรียกว่าไอดอลสมัยนี้ ก็ให้ความสนใจกับเกมไม่น้อยเลยทีเดียว
สำหรับวันนี้ก็ถือว่าเป็นโอกาสที่คุ้มค่ามากๆ ของผมที่ได้มาร่วมงาน Thai Game Meet-Up ได้ฟังแนวคิด และเรื่องราวที่น่าสนใจมากมากเกี่ยวกับเกมจากปากผู้พัฒนาโดยตรง ประสบการณ์ดีๆ แบบนี้จึงอยากเอามาแชร์ให้ทุกคนได้รับรู้ด้วยกันครับ