สวัสดีครับ วันนี้เรามีอีกเกมที่น่ารักมากๆ น่าเล่นมากๆ มาแนะนำกัน นั่นก็คือเกม Lumia Saga ซึ่งเป็นเกมแนว Visual Fantasy MMORPG ที่น่าประทับใจ เพราะภาพรวมของเกมทำให้ผมเชื่อเลยว่า เหล่าเกมเมอร์ต้องให้ความสนใจมากแน่ๆ แม้ว่าตอนนี้เกมนี้จะยังไม่เปิดในบ้านเรา แต่ต่างชาติถือว่าเกมนี้เป็นที่จับตามองกันน่าดูเลยครับ
Shanda Games ได้ส่ง Lumia Saga เกม MMORPG ที่ไร้พิษภัย เพื่อให้ได้เล่นกันทุกเพศ ทุกวัย มาสู่หน้าจอมือถือ แต่ถ้าคุณคิดว่า นี่อาจจะเป็นเกมสำหรับเด็กหรือเปล่า ผมบอกก่อนนะครับ ว่าเกมนี้เล่นได้เพลินๆ แถมกราฟฟิกยังเป็น 3D สุดมุมิ ที่ทำออกมาได้น่าเล่นสุดๆ ระบบต่างๆ ก็อยู่ในขั้นมาตรฐานเกม MMORPG และเกมนี้ยังเป็นแบบ Openworld ให้คุณได้เดินดุ้กดิ้กสำรวจไปในทุกๆ ที่ได้อีกด้วย
ก่อนที่จะเริ่มเกมใดๆ คุณต้องสร้างตัวละครของคุณก่อนครับ โดยเกมนี้มีอาชีพให้คุณเลือกเล่น 4 อาชีพ น่ารักทุกอาชีพ แต่ละอาชีพก็มีจุดเด่นที่แตกต่างกันตามอาชีพดังนี้ครับ
- อัศวิน เชี่ยวชาญการโจมตีระยะประชิด และสร้างความเสียหายอย่างรุนแรง
- จอมเวท ถนัดการใช้สกิลโจมตีศัตรูเป็นวงกว้าง และสามารถโจมตีได้จากระยะไกล
- นักรบ ถนัดการเข้าสู้ระยะประชิด มีพลังป้องกันที่ค่อนข้างสูง
- นักบวช มีความสามารถในการฟื้นฟู สนับสนุน แต่พลังโจมตีค่อนข้างต่ำ
สำหรับอาชีพแต่ละอาชีพสามารถเปลี่ยนคลาสได้เมื่อถึงเลเวล 30 ซึ่งก็จะเพิ่มความแข็งแกร่งมากขึ้นไปอีกครับ
![](http://i2.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/05-6.jpg)
เมื่อเลือกอาชีพที่ต้องการได้แล้ว ขั้นตอนต่อไปคือการปรับแต่งตัวละครครับ ทุกอาชีพคุณสามารถเลือกได้ว่าจะเล่นเป็นเพศไหน นอกจากนี้ยังสามารถปรับแต่งทรงผม สีตา ใบหน้า และเสียงตัวละครได้อีกด้วยครับ
![](http://i1.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/06-7.jpg)
เมื่อเข้าเกมมาก็จะเจอกับเนื้อเรื่องครับ โดยตัวเกมยังเป็นภาษาเกาหลีอยู่ สารภาพตรงๆ ว่าผมไม่เข้าใจเลยครับ แต่ดูจากภาพก็พอจะรับรู้ประมาณว่า หน้าที่ของเราคือการไปยังเกาะต่างๆ เพื่อทำภารกิจเพื่อปกป้องเกาะ โดยเกมนี้จะค่อนข้างเน้นไปที่การเดินทาง ทางน้ำเป็นหลัก ถึงแม้ว่าจะไม่เข้าใจเนื้อเรื่อง แต่คัทซีนก็ทำออกมาได้น่ารัก น่าชมมากๆ ครับ ไม่ต้องกดสคริปข้าม เพราะดูได้เพลินๆ เลย
![](http://i3.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/09-3.jpg)
และนี่คือเกม MMORPG เพราะฉะนั้นการทำภารกิจจาก NPC เป็นวิธีการที่ดีที่สุด ที่จะทำให้คุณโตไวในช่วงแรก ดังนั้นวิ่งหา NPC และรับภารกิจมาทำดูครับ นอกจากนี้ NPC เกมนี้แต่ละตัวยังมุ้งมิ้ง น่าเข้าไปคุยด้วยสุดๆ ด้วยครับ
![](http://i3.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/24-4.jpg)
NPC เกมนี้นอกจาก NPC ที่จะมอบภารกิจ และให้รางวัลเป็นของตอบแทนมาแล้ว NPC บางคนแอบดุ ด้วยนะ เพราะพวกเค้าจะตั้งคำถาม ที่พอเป็นภาษาเกาหลีอยู่ มันจะสร้างปัญหาให้คุณทีเดียว และถ้าคุณตอบไม่ถูกใจ NPC พวกเค้าจะไม่ยอมจบการสนทนากับคุณด้วย เอ้า แบบนี้ต้องตอบดีๆ ด้วยนะสิ
![](http://i0.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/11-5.jpg)
มาดูตัวเกมกันบ้างครับ เกมนี้เป็นแบบ OpenWorld ที่ทำให้คุณมีอิสระในการสำรวจ แต่ก็มีระบบออโต้ให้คุณใช้เหมือนกัน เกมนี้โดดเด่นมากๆ ในเรื่องของภาพ 3D เพราะมันละมุนตา และดูไม่แปลก แถมด้วยความที่เกมไม่ทำให้ภาพมันออกมารุนแรง ทุกอย่างในเกมเลยดูเป็นมิตรกับผู้เล่นครับ ส่วนตัวผมคิดว่า ถ้าเด็กๆ จะอยากลองเล่นเกม MMO ดูซักเกม เกมนี้น่าจะเป็นตัวเลือกที่เหมาะสมครับ
![](http://i0.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/19-4.jpg)
แม้ว่าผมจะบอกว่าเกมเหมาะสำหรับเด็กๆ แต่ใช่ว่าเกมเมอร์มือดี จะเล่นเกมนี้ได้ไม่สนุกนะครับ เกมนี้มีรูปแบบการโจมตีเหมือนเกม MMO ทั่วไป นั่นคือบังคับทิศทางมือซ้าย มือขวาใช้ทักษะโจมตี โดยที่คุณจะมีสกิลใช้งาน 4 สกิล และมีทักษะช่วยเหลือย่อยออกมาอีกครับ คุณสามารถไปบอทกับเหล่ามอนสเตอร์เพื่อหาของ เก็บเลเวลได้ ส่วนเอฟเฟคสกิลเกมนี้ถือว่า ไม่มาก ไม่น้อยจนเกินไป อยู่ในแบบที่กำลังเหมาะสมครับ
![](http://i1.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/25-4.jpg)
นอกจากภารกิจ ที่คุณต้องทำไปตามเนื้อเรื่อง เกมมีดันเจี้ยนให้คุณลงไปหาของด้วยครับ ซึ่งคุณสามารถชวนเพื่อนๆ มาร่วมแจมกันได้ แต่ผมหาระบบ PvP เกมนี้ไม่เจอแฮะ ไม่แน่ใจว่าต้องรอปลดล็อคตามเลเวลหรือเปล่า
อีกหนึ่งความสนุกของเกมนี้คือการแอบมีระบบ Sandbox ด้วย เพราะเกมจะให้เราหาวัตถุดิบต่างๆ ซึ่งวัตถุดิบเหล่านั้น บางอย่างอาจะสามารถนำมาอัพเกรดของที่คุณมีอยู่ และบางอย่างสามารถเอามาคราฟเป็นไอเท็มต่างๆ เพื่อเพิ่มความสามารถให้กับคุณก็ได้ครับ
![](http://i1.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/30-3.jpg)
เกมนี้ค่อนข้างมีวิธีการอัพเกรดที่หลากหลายวิธี ส่วนใหญ่จะเน้นไปที่การหาวัตถุดิบมาอัพเกรด หรือมาสร้างเป็นไอเท็มชิ้นใหม่ โดยอาวุธจะสามารถฝังสัญลักษณ์ที่ได้จากมอนสเตอร์ที่คุณกำจัดได้สูงสุด 3 ชิ้น ซึ่งแต่ละชิ้นจะเพิ่มความสามารรถที่แตกต่างกันออกไป นอกจากนี้ยังมีผังศักยภาพให้คุณเลือกพัฒนาเฉพาะด้านอีกด้วย
ในส่วนของสกิล นอกจากการเรียกใช้ และการอัพเกรดเหมือนเกมอื่นๆ แล้ว เกมนี้สามารถติดตั้งสกิลหลักได้ 1 สกิล สกิลหลักนี้เมื่อคุณเปิดระบบออโต้ ตัวละครจะเลือกใช้ทักษะนี้ก่อนเสมอในทุกครั้งที่เป็นไปได้
![](http://i3.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/26-5.jpg)
มาถึงเรื่องสัตว์ขี่ จะไม่พูดถึงก็ไม่ได้ เพราะว่าสัตว์ขี่เกมนี้น่ารักมากๆๆๆ น่ารักแบบอยากได้ทุกตัวเลย สัตว์ขี่เกมนี้ไม่สามารถโจมตีใดๆ เน้นเท่ เน้นน่ารัก และช่วยในการเคลื่อนที่เท่านั้น แต่คุณสนทำไม ในเมื่อมันน่ารักทุกตัวเลย ซึ่งสัตว์ขี่บางตัวคุณอาจจะได้มาฟรีๆ จากการเล่นมินิเกมก็ได้นะครับ
![](http://i2.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/40-2.jpg)
อย่างที่ผมบอกตั้งแต่แรกว่าเกมนี้เป็นเกาะต่างๆ และเน้นการเดินทางทางทะเล ซึ่งคุณสามารถใช้บริการเรือของเหล่า NPC ก็ได้ หรือว่าจะว่ายน้ำเองก็ได้ แต่คุณอย่าชะล่าใจ เห็นว่านี่เป็นเกม Openworld ฉันจะว่ายน้ำสำรวจไปทุกที่ มันไม่ได้นะครับ เพราะการว่ายน้ำมีพลังงานของมัน คุณสามารถจมน้ำตายได้เลยนะ ถ้าไม่ตรวจสอบระยะทางกับพลังงานของคุณให้ดีๆ
![](http://i2.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/43-2.jpg)
และนี่คือ Lumia Saga เกม MMO สุดน่ารักที่ดูไม่เป็นพิษเป็นภัย และเล่นได้ทุกวัย ถ้าคุณเหนื่อยๆ กับการต่อสู้อันดุเดือดจากเกมอื่นๆ คุณลองเข้ามาเกมนี้ดูและคุณจะสดชื่นได้อย่างไม่น่าเชื่อ ใครชอบเกม MMO แต่อยากเปลี่ยนอารมณ์ก็ลองมาเล่นเกมนี้ดูครับ
ชื่อ: Lumia Saga
แพลตฟอร์ม : เปิดในระบบ Android และ IOS
ประเภท: MMORPG
ราคา : ฟรี
ลงทะเบียนล่วงหน้า
ราคา : ฟรี
App Store Play StoreOverview
ความสวยงามของภาพ - 75%
เนื้อเรื่อง - 55%
ระบบเกม - 50%
ความสนุกในการเล่น - 55%
ดนตรีและเสียงพากษ์ - 65%
การกินทรัพยากรเครื่อง - 60%
60%
คะแนนจากทีมรีวิว
เกม MMO สุดน่ารัก กราฟฟิก 3D สุดสดใส ถ้าเน้นเสพความน่ารักเกมนี้ผ่านครับ เพราะถ้าดูระบบเกมอื่นๆ ไม่ค่อยต่างจากเกมแนวเดียวกันเท่าไหร่นัก เหมาะกับการเล่นแก้เครียดครับ