![](http://i3.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/00-18.png)
สวัสดีครับ วันนี้หลายๆ คนน่าจะรอคอยกันเป็นที่สุด โดยเฉพาะสาวกเกมค่าย Garena เพราะวันนี้คือวันที่มีงาน Garena World 2019: Unlock Your Passion เป็นอีกวันที่จะเรียกว่าเป็นสุดยอดมหกรรมเกม และอีสปอร์ตก็ไม่ผิดมากนัก ผมเองมีโอกาสได้ไปร่วมงานมาเหมือนกัน เลยขอเอาภาพบรรยากาศมาฝากทุกคนกันครับ
![](http://i0.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/31-3.jpg)
โดยงาน Garena World 2019: Unlock Your Passion จัดขึ้นที่ไบเทค บางนา ฮอลล์ 98 – 100 ในวันนี้วันที่ 6 เมษายน และยังมีพรุ่งนี้ (7 เมษายน 2562) อีกหนึ่งวันครับ เพราะฉะนั้นวันนี้ใครพลาด พรุ่งนี้ยังมีโอกาสนะ โดยธีมของงานคือ Unlock Your Passion หรือการปลดล็อคความชื่นชอบของคุณ โดยงาน Garena World จัดขึ้นมาเป็นปีที่ 7 ติดต่อกัน และนปีนี้มีรางวัลการแข่งขันมูลค่ารวมกว่า 17 ล้านบาทเลยครับ ว่าแล้วเราลองไปดูกันเลยครับว่าบรรยากาศในงานเป็นอย่างไรบ้าง
![](http://i1.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/04-3.jpg)
เริ่มกันตั้งแต่ทางเข้าเลยครับ โดยงานจะเปิดให้เข้าช่วงเวลาประมาณ 10.00 น. ซึ่งผมบอกเลยว่าผมไปถึงเช้ามาก แต่ปรากฎว่ามีเหล่าเกมเมอร์รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่มารอกันแน่นขนัด เหมือนผมมาสายอ่ะ คือคนเยอะมากๆ ครับ อย่างที่บอกว่างานมีในฮอลล์ 98 – 100 ซึ่งมีคนต่อแถวรอยาวเกิน 3 ฮอลล์นี้ไปอีกครับ Garena คงดีใจไม่น้อยเลย ที่มีคนสนใจมาร่วมงานท่วมท้นขนาดนี้
![](http://i2.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/06-4.jpg)
เมื่อเข้ามาสิ่งที่โดดเด่น สะดุดตาที่สวยที่สุด ก็คงไม่พ้น Garena Tower จุดนี้ถือว่าเป็นจุดเช็คอินยอดนิยม ใครที่มางานนี้ต้องไม่พลาดที่จะได้แชะรูปคู่กับหอคอยนี้เลยครับ เรียกว่าเป็นจุดที่คึกคักที่สุดจุดนึงเลย
![](http://i3.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/08-4.jpg)
ถัดจาก Garena Tower ก็จะพบกับเวทีที่ใหญ่ที่สุดในงาน โดยเวทีนี้จะเป็นการแข่งขันเกม MOBA สุดปังอย่าง RoV หรือ Arena of Valor นั่นเอง โดยมีการแข่งขันรายการ Pro League ให้เหล่าแฟนเกมได้ติดตาม และให้กำลังใจกันอย่างหนาแน่น ใช่ครับหนาแน่นมาก เพราะเหล่าผู้ชมมีเยอะมาก ดูด้วยสายตาคือมากที่สุดในงานเลย โดยทุกคนต่างเปล่งเสียงเชียร์ และปรบมือให้กำลังใจทีมที่ตนเองชื่นชอบกันอย่างเต็มที่เลยครับ
![](http://i1.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/13-1.jpg)
ถัดจากเวทีของ RoV ก็เป็นที่ของเหล่าเกมเมอร์ขาซิ่งบ้าง เพราะเวทีนี้เป็นของ Speed Drifter ซึ่งแอบประหลาดใจเล็กน้อย เพราะว่าคนที่มาเวทีนี้มากมายอย่างไม่คาดคิด โดยส่วนของ Speed Drifter ได้ขนรถแข่งสุดเท่ มาอวดกันสุดฤทธิ์ รวมถึงรายการแข่งขันที่คนทั่วไปสามารถเข้าร่วมแข่งขัน ลุ้นรับรางวัลสุดพิเศษมากมาย
![](http://i2.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/17-1.jpg)
ตรงข้ามกับเวที Speed Drifter ที่กระหึ่มไปด้วยเสียงแข่งรถ ก็คือเวทีของ Fifa Online 4 เวทีประลองการเป็นสุดยอดเจ้าแห่งลูกหนัง เวทีนี้เสียงเชียร์ไม่แพ้ใคร พร้อมนักกีฬาในมาดนักฟุตบอลมากันเพียบ ทุกๆ เวทีจะเปิดโอกาสให้เหล่าเกมเมอร์ได้เข้ามาร่วมแข่งขันในรูปแบบอีสปอร์ต เวทีนี้ก็เช่นกัน นอกจากนั้นยังมีกิจกรรมต่างๆ มาเสริมทัพความสนุกอน่นเวทีเลย
![](http://i0.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/18-2.jpg)
ถัดจาก Fifa Online 4 ก็เป็นเวทีของเกมอมตะอย่าง Point Blank ที่เวทีนี้เหล่าโปรเพลเยอร์ต่างมาวาดลวดลายกันสุดฝีมือ ถึงเป็นเกมเก่า แต่เก๋ายุคสุดๆ ตอนที่ผมแวะเข้าไปที่เวทีนี้ ก็มีการแข่งขันพอดี คนดูอาจจะไม่เท่าเกมอื่นๆ แต่ก็คึกคักไม่แพ้กันครับ
![](http://i3.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/21-1.jpg)
เลยมาอีกเป็นสนามการประลองสุดอลังการของ League of Legends หรือ LoL นั่นเอง ที่เวทีนี้ได้มี PC มาให้เหล่าเกมเมอร์ได้ประลองฝีมือกับเพื่อนใหม่ๆ ด้วย นอกจากนี้การต่อสู้บนเวทีก็เต็มไปด้วยแสงสี และเสียงเชียร์จากผู้ชม จริงๆ ถือว่านี่เป็นเกมที่ได้รับความนิยมมากๆ ในโหมดของ MOBA ฝั่ง PC เกมนึงเลยครับ
![](http://i3.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/25-2.jpg)
ถัดมาอีก เป็นเวทีของเกมน้องใหม่ ไฟแรงที่มีคนให้ความสนใจไม่น้อยอย่าง Ring of Elysium หรือ RoE นั่นเอง ที่สนามการต่อสู้นี้ เหล่าผู้กล้าตบเท้ามากันเพียบ ใครไม่พร้อมขึ้นเวที มีพื้นที่ให้ฝึกฝีมือด้วย สำหรับในเวทีนี้ กิจกรรมก็มาแน่น ของแจกเพียบ และการแข่งขันก็ดุเดือดมากด้วยครับ
![](http://i3.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/28-2.jpg)
ปิดท้ายด้วยอีกหนึ่งเวที ที่คนให้ความสนใจมากจนล้นพื้นที่ นั่นก็คือเวทีของเกม Free Fire นั่นเอง โดยเวทีนี้ได้หนุ่มหล่อ ต่อ ธนภพ และศิลปินอารมณ์ดีอย่าง แจ๊ส สปุ๊กนิก บาบิยอง กุ๊ก กุ๊ก มาร่วมเปิดเวทีการแข่งขันเกม Battle Royals สุดร้อนแรง อย่างที่บอก เวทีนี้เ็นอีกเวทีหนึ่งที่เหล่าเกมเมอร์ให้ความสนใจมากที่สุด และเป็นเวทีที่มีการแข่งขันดุเดือดที่สุดอีกเกมหนึ่งครับ
![](http://i1.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/44-1.jpg)
เกือบลืมสำหรับอีกหนึ่งโซนที่ Garena ภูมิใจนำเสนอ นั่นคือโซน Garena Get & Give ซึ่งจัดขึ้นเป็นครั้งแรก โดยเป็นเวทีที่จะเชื่อมโยงเกม สู่โลกแห่งการเรียนรู้ รวมถึงทิศทางสำหรับเยาวชนรุ่นใหม่ที่จะมาในเส้นทางสายอีสปอร์ต รวมถึงยังเป็นเวทีแจ้งเกิดของเหล่าแคสเตอร์ และการพูดคุยอย่างเป็นกันเองระหว่างบุคลากรในวงการเกม กับเหล่าเกมเมอร์ที่มาในงานด้วยครับ
นอกจากตามเวทีต่างๆ แล้ว แน่นอนว่าในงานต้องมีเหล่าอุปกรณ์เกมมิ่งเกียร์ ของสะสม และของต่างๆ ที่จำเป็นสำหรับเกมเมอร์มาวางจำหน่าย และให้ได้ทดลองกัน เรียกว่าใครที่มีกิเลสเยอะๆ หน่อย อาจจะกระเป๋าแฟบโดยไม่รู้ตัวก็ได้ครับ
ยังไม่หมด เพราะในงานยังมีเหล่าผู้สนับสนุนใจดี ที่มาร่วมสร้างสีสัน นำกิจกรรมสนุกๆ มาให้ได้เล่นกัน แถมยังแจกของรางวัลกันอย่างไม่อั้น เรียกว่าแค่ไปงาน ก็ได้ของติดไม้ติดมือกลับบ้านแน่นอนครับ
![](http://i2.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/04/56.jpg)
เป็นยังไงกันบ้างครับ น่าไปเที่ยวใช่มั้ยหละ อย่าลืมนะครับงานยังมีพรุ่งนี้อีกหนึ่งวัน ใครอยากเปิดประสบการณ์เกม พบเจอเพื่อนใหม่ๆ หรือไปร่วมกิจกรรมสนุกๆ บอกคำเดียวครับ ว่าไม่ควรพลาดด้วยประการทั้งปวง