![Old Game](http://i3.wp.com/www.thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/09/00-119.jpg)
ช่วงนี้เกมออนไลน์เก่าๆเริ่มทำใหม่มาลงสมาร์ทโฟนให้แฟนๆได้หายคิดถึง ไม่ว่าจะเป็น KartRider, BNB, Ragnarok, Gunbound, Pangya และอีกหลายๆเกม มีทั้งเจ้าของลิขสิทธิ์ทำเองบ้าง ค่ายจีนเอาไปทำบ้าง แต่ก็ทำให้ผู้เล่นเก่าๆหายคิดถึงได้ไม่น้อยเช่นกัน แต่ก็มีบางเกมครับ ที่ดูแล้วไม่จะมีโอกาศได้เห็นอีก จะมีเกมอะไรบ้าง เราไปดูกันเลยครับ
![Old Game](http://i3.wp.com/thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/09/01-21.jpg)
Fanta Tennis
เป็นเกมแนวที่ไม่มีใครเหมือนและไม่เหมือนใคร จนปัจจุบันก็ยังหาเกมที่มีลักษณะไกล้เคียงกับเกมนี้ไม่ได้ กับเกม “Fanta Tennis” เกมตีเทนนิสที่มีความโดดเด่นเรื่องการนำความแฟนตาซีเข้ามา ทำให้เกมกีฬาที่น่าจะดูน่าเบื่อกลับสนุกขึ้นมาได้ ตัวละครน่ารัก มีความสามารถและสกิลที่แตกต่างกันออกไป
ในระหว่างเล่นก็สามารถโจมตีฝั่งตรงข้ามด้วยความไอเทมสกิลที่มีดรอปในระหว่างเล่น หากเกมนี้ยังอยู่ หรือถูกนำมาทำใหม่ อาจจะเป็นหนึ่งในเกมที่สามารถนำมาจัดแข่งอีสปอร์ตได้ แต่ความเป็นไปได้นั้นแทบจะไม่มีเลย เนื่องจากในเวอร์ชั่น PC นั้นยังหาเล่นไม่ได้ และทีมผู้พัฒนาก็แยกย้ายกันหมดแล้ว
![Old Game](http://i2.wp.com/thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/09/02-19.jpg)
Yogurting
อีกหนึ่งเกมที่วัยรุ่นไทยยุคเก๋าคิดถึง และอยากจะเล่นอีกเหลือเกิน กับเกมที่จำลองสถานการณ์ให้ผู้เล่นเป็นนักเรียนที่เลือกได้ว่าจะอยู่โรงเรียนไฮสคูลเอสทีว่า หรือโรงเรียนวัด สาธิตจันทรา หลังจากนั้นก็สร้างห้องกับผู้เล่นนักเรียนคนอื่นๆ และทำภารกิจต่างๆไปด้วยกัน สิ่งที่ทำให้ผู้เล่นมีภาพจำที่ดีอีกอย่างเกี่ยวกับเกมนี้คือโรงเรียนจะมีสถานที่ต่างๆ เช่นโรงอาหาร ห้องสมุด สนามฟุตบอล และอีกหลายๆที่ ให้ผู้เล่นได้นั่งแชตกับผู้เล่นคนอื่น สร้างสังคมในเกมที่น่ารักได้ดี
หลังจากที่ตัวเกมเวอร์ชั่น PC ปิดไป ทางผู้พัฒนาก็เคยปล่อยเวอร์ชั่นสมาร์ทโฟนในแบบ Puzzle Game ในชื่อ Yogurting Pop ไป และก็เปิดตัวอีกหนึ่งเวอร์ชั่นที่เป็นแนว Turn Base แต่ก็เงียบหายไปทั้งคู่ ปัจจุบันเกมนี้ไม่มีเซิร์ฟเวอร์อย่างเป็นทางการแล้ว เนื่องจากทางผู้พัฒนาก็ไม่ได้มีการอัพเดตตัวเกม และคิดว่าการนำเกมมาทำใหม่ก็คงเป็นเรื่องที่ยากด้วยเช่นกัน
![](http://i1.wp.com/thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/09/003.jpg)
Emil Chronicle Online
เกมออนไลน์จากญี่ปุ่นที่หาเล่นได้ยากมากในสมัยนั้น(เพราะส่วนใหญ่มาจากเกาหลี) เป็นเกมที่มีกลิ่นอาย และเรื่องราวอนิเมะถอดแบบมาจากญี่ปุ่นเลย ความน่าสนใจของเกมนี้คือความหลากหลายในการเล่น มีเผ่าให้เลือกมากถึง 4 เผ่า และยังมีอาชีพที่แตกแขนงมากกว่า 20 อาชีพ บางอาชีพเน้นการต่อสู้ บางอาชีพเน้นปลูกผักทำสวน
นอกจากนี้ยังมีระบบสิงสู่ ที่ให้เราไปสิงอาวุธ และหากใครหยิบอาวุธนั้นไปใช้ เราก็จะได้รับค่าประสบการณ์ไปด้วยเป็นต้น เกมนี้เป็นอีกหนึ่งเกมที่ผู้เล่นอยากให้มาเปิดอีกครั้งมากๆ ไม่ว่าจะบน PC หรือสมาร์ทโฟน ซึ่งหลังจากที่ผมไปหาข้อมูล ก็ดูเหมือนว่าจะมีเปิดอยู่บ้าง แต่ไม่เป็นทางการครับ
![Old Game](http://i0.wp.com/thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/09/004.jpg)
12 Tails Online
เกมดีฝีมือคนไทยที่ได้รับความนิยมมากในช่วงนั้น เป็นเกมที่ชนะในการประกวด VC Thailand Game Awards 2010 ที่ SIPA เป็นคนจัด ตัวเกมมีความสนุกและกราฟฟิคที่ดีเทียบเท่าเกมจากเกาหลีในยุคนั้นๆเลย จุดเด่นของเกมนี้คือเราสามารถเลือกเล่นเหล่าตัวละครที่เป็นสัตว์หางที่มีมากถึง 12 ชนิด
ภาพในเกมมีความน่ารักสดใส ออกแนว Flyff และ Seal ในสมัยนั้น แต่หลังเปิดในบริการได้ 5 ปี(2554-2559) ตัวเกมก็ต้องปิดตัวลง แต่ผู้พัฒนาก็ยังอุส่าให้ความหวังว่าอาจจะได้เจอกันในรูปแบบของสมาร์ทโฟน แต่จนถึงวันนี้ก็ยังไม่มีข่าวอัพเดตใดๆ
![Old Game](http://i1.wp.com/thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/09/005-1.jpg)
EX3
อาจจะเป็นเกมที่ไม่ได้เป็นที่รู้จักมาก แต่ก็เคยมีช่วงที่มาเปิดให้เล่นในไทยเหมือนกัน กับเกมแนวขับยานสุดเท่ไปตะลุยด่านต่างๆ คล้ายๆพวกเกม Sky Force อะไรประมาณนั้น แต่พอมาเป็นเกม Multiplayer บน PC ระบบก็จะมากกว่า มีการปรับแต่งคนขับและตัวยาน สร้างห้อง เลือกภารกิจ รอเพื่อนหรือใครที่สนใจอยากทำภารกิจเดียวกัน จากนั้นก็กดเริ่มเกม
นี่เป็นอีกเกมที่มาเปิดให้บริการในไทยไม่นาน อาจจะด้วยเกมเพลย์ที่อาจจะเฉพาะกลุ่ม กราฟฟิคก็ไม่ได้สวยมาก ออกแนว 2D แต่ลองนึกภาพว่าหากมาอยู่บนสมาร์ทโฟน และยังมีระบบ Multiplayer ที่ดีเหมือน PC อาจจะกลายเป็นเกมที่ดังได้ไม่ยากเลยทีเดียว
![Old Game](http://i0.wp.com/thailandesportclub.com/wp-content/uploads/2019/09/006.jpg)
Pirate Force
อีกหนึ่งเกมที่นำมาเปิดให้บริการในไทยเมื่อไม่กี่ปีก่อน ก่อนหายสาบสูญไปอีกหนึ่ง นั่นก็คือ “Pirate Force” ที่พัฒนาโดยบริษัทเกมจากไต้หวัน ตัวเกมมีความน่าสนใจ เพราะจะให้เราสามารถเลือกได้ว่าจะสวมบทเป็นโจรสลัดหรือทหารเรือ โดยเกมเพลย์นั้นจะมีระบบค่อนข้างเยอะ ระบบการต่อสู้ทั้งบนบกและทางน้ำ ด้วยเรือที่มีหลากหลายแบบ
เป็นอีกหนึ่งเกมที่มีกราฟฟิคที่น่ารักสดใส ก่อนที่บริษัทผู้นำเกมนี้มาให้บริการในไทยจะปิดตัวไป อาจเนื่องด้วยความไม่นิยม แต่สำหรับใครที่เคยสัมผัสเกมนี้ ต้องบอกเลยว่ามันมีระบบพิเศษที่เป็นเสน่ห์และหาเล่นไม่ได้จากเกมไหน และถ้าหากมีอีกครั้งบนสมาร์ทโฟน ก็อาจจะเป็นที่น่าสนใจของเหล่าเกมเมอร์ก็ได้
เป็นยังไงกันบ้างครับ พอจะคุ้นเคย หรืออยากให้เกมไหนนำกลับมาทำใหม่อีกครั้งและลงบนสมาร์ทโฟนกันบ้าง ผมว่าต้องมีในใจอย่างน้อยๆ 2-3 เกมแน่ๆเลยใช่ไหมละครับ ก็หวังว่าหากวันนึงเกิดมีขึ้นมาจริงๆ เราจะรีบอัพเดต และนำมารีวิวให้ทุกคนได้ดูอย่างแน่นอนเลย สำหรับวันนี้ต้องขอตัวลาไปก่อน สวัสดีครับ